Hapacol Thuốc Hạ Sốt Cho Mọi Nhà

HAPACOL

Hapacol là gì?

Hapacol là loại thuốc giảm đau, hạ sốt do thành phần paracetamol trong thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi của não. Thuốc giúp hạ nhiệt, từ đó giúp hạ nhiệt độ, giảm sốt ở người đang bị sốt bằng cách giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Bên cạnh đó, paracetamol có thể giúp giảm đau nằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.

Thuốc được hấp thụ nhanh chóng giúp giảm sốt, giảm đau, chuyển hoá ở gan và thải trừ qua thận.

thuốc hapacol

Thuốc hapacol

Thành phần

Mỗi viên thuốc Hapacol chứa những thành phần hoạt chất sau đây:

  • Paracetamol 500mg: thành phần giúp giảm đau, hạ sốt tác động lên trung tâm điều nhiệt vùng dưới đồi của hệ thần kinh trung ương;
  • Tác dược vừa đủ (bao gồm acid tartaric, acid citric khan, aspartam, lactose khan, đường sunnet, natri hydrocarbonat, ludipress LCE, effer soda, natri benzoat, PEG 6000, bột hương cam, talc, PVP K30).

Chỉ định thuốc

Thuốc Hapacol được chỉ định dùng trong điều trị các trường hợp và tình trạng bệnh lý như sốt nhiệt do cảm hay do một số bệnh gây ra, đau nửa đầu, đau nhức đầu, đau nhức cơ thể do cảm cúm hoặc đau họng, đau răng, đau do nhổ răng hoặc sau khi tiêm ngừa, đau nhức xương khớp hoặc đau cơ, đau do viêm khớp và đau cơ xương do tập luyện.

Liều dùng

Với thuốc Hapacol dạng viên nén, bạn có thể dùng thuốc với nước. Với thuốc Hapacol dạng sủi, bạn nên hoà tan viên thuốc trong lượng nước tuỳ ý đến khi thuốc tan hết và hết sủi bọt. Khoảng cách giữa hai lần uống thuốc phải hơn 4 giờ và người bệnh không uống quá 8 viên thuốc một ngày.

Liều lượng dành cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1viên mỗi 4 giờ. Đối với trẻ em dưới 12 tuổi, liều lượng thuốc tính trên kg cân nặng, vì thế nếu bạn muốn dùng thuốc này cho trẻ, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ về liều lượng để được bác sĩ tư vấn chính xác nhất.

Tác dụng phụ

Khi dùng thuốc, bạn có thể gặp một số tác dụng phụ không mong muốn như phản ứng dị ứng trên da là nổi ban da, mẩn đỏ. Thuốc có thể tác động đến dạ dày – ruột gây cảm giác buồn nôn dẫn đến nôn mửa. Bên cạnh đó, thuốc có thể dẫn đến bệnh thận hoặc gây độc tính ở thận nếu lạm dụng thuốc dài ngày. Ngoài ra, nếu người bệnh dùng thuốc với liều cao và kéo dài, thuốc có thể gây suy gan do liều paracetamol cao huỷ hoại tế bào gan.

Nếu bạn gặp phải tác dụng phụ khi dùng thuốc, tốt nhất bạn nên ngưng thuốc và tham khảo ý kiến bác sĩ để tránh những tình huống xấu.

Thận trọng

Người dùng thuốc cần thận trọng và chú ý một số điều sau:

  • Thuốc có chứa muối natri, do đó người cần kiêng muối hoặc mắc một số bệnh cần tránh muối nên cẩn trọng khi dùng thuốc;
  • Không nên dùng thuốc kéo dài nếu sốt cao và kéo dài hơn 3 ngày không thuyên giảm (đây có thể là triệu chúng của một số bệnh lý khác) hoặc bị đau nhiều kéo dài hơn 5 ngày;
  • Bệnh nhân suy thận nặng (độ thanh thải creatinin < 10 ml /phút) cần thời gian giữa hai lần uống thuốc ít nhất là 8 tiếng;
  • Uống rượu khi dùng thuốc có thể tăng độc tính ở gan với thành phần paracetamol.

Chống chỉ định

Thuốc chống chỉ định với những người quá mẫn cảm với paracetamol, bệnh nhân thiếu máu, có các vấn đề ở phổi, tim và thận.

Ngoài ra, người bị suy giảm chức năng gan và thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase cũng cần tránh dùng thuốc.

Tương tác thuốc khi sử dụng

Bạn cần lưu ý vì sự tương tác thuốc có thể diễn ra khi bạn dùng cùng lúc nhiều loại thuốc. Để tránh tình trạng tương tác thuốc không mong đợi, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ về các loại thuốc bạn đang sử dụng, để được tư vấn các loại thuốc này có thể tương tác với nhau hay không. Uống liều dài ngày và liều cao paracetamol có thể làm tăng tác dụng chống đông của thuốc Coumarin và dẫn chất Indandion. Các thuốc sau khi dùng chung với paracetamol trong thuốc có thể gây tăng tính độc hại gan, bao gồm: thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) và Isoniazid.

Dạng sử dụng

Thuốc Hapacol hiện nay có những dạng sau:

  • Viên nén sủi bọt: hộp 4 vỉ x 4 viên và hộp 10 vỉ x 4 viên;
  • Viên nén bao phim: hộp 10 vỉ x 10 viên.

Comments

comments

Add a Comment